fbpx
  • Trang Chủ
  • Dịch Vụ
  • Thanh Toán
  • Liên hệ
  • Trang Chủ
  • Dịch Vụ
  • Thanh Toán
  • Liên hệ

Thiết Kế Website có phải chịu đánh thuế GTGT hay không?

Check Icon 4

Chia sẻ bài viết

Share on facebook
Facebook
Share on pinterest
Pinterest
Share on linkedin
LinkedIn

Bài viết| Liên quan

Thiết Kế Website có phải chịu đánh thuế GTGT hay không?

Công văn số 5315/TCT-CS ngày 24/12/2007 của Tổng cục Thuế hướng dẫn về việc chính sách thuế đối với dịch vụ thiết kế website. Vậy dịch vụ thiết kế Website có chịu thuế GTGT hay không? Và nếu có thì mức thuế là bao nhiêu?

1. Thuế suất GTGT đối với dịch vụ thiết kế website

Theo công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005, khi được hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website), Tổng cục thuế đã trả lời như sau:

Hoạt động thiết kế Website là dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Dịch vụ cho thuê máy chủ để hoạt động Website áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.

Hiện nay, ngành dịch vụ phần mềm được miễn thuế,thiết kế website cũng là một dạng của nó nên được miễn thuế tuy nhiên chỉ được trong 4 năm đầu. Các ngành như cung cấp dịch vụ hosting, domain thì vẫn phải chịu thuế.

Căn cứ vào những quy định trên, dịch vụ thiết kế website không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT (không tính thuế đầu ra nhưng thuế đầu vào cũng không được khấu trừ)

2. Về ưu đãi thuế TNDN

Trong Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 của Chính phủ quy định chi tiết Luật thuế thu nhập doanh nghiệp và Danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư (Ban hành kèm theo Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22 tháng 9 năm 2006 của Chính phủ quy định chi tiết và thi hành một số điều của Luật Đầu tư) thì sản xuất sản phẩm phần mềm và cung cấp các dịch vụ phần mềm được ưu đãi thuế TNDN.

Tại Điều 15 Nghị định 218/2013/NĐ-CP, quy định Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư sản xuất phần mềm được ưu đãi thuế ở mức cao: Thuế suất 10%, được miễn thuế 4 năm và giảm 50% trong 9 năm tiếp theo

Trên đây là một số thông tin về thuế suất GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website. Ngoài ra, nếu bạn đang có dự định thiết kế website, bạn có thể tham khảo bảng giá website cực ưu đãi của công ty thiết kế uy tín hàng đầu Việt Nam Nhanh.vn để có thể sở hữu cho mình một sản phẩm như ý muốn.

Kham khảo thêm:

Gần đây thấy một số khách hàng có thắc mắc về câu hỏi này nên ADC Việt Nam xin đưa ra vài câu hỏi,thắc mắc về phần này và trả lời cho các bạn.

Thiết Kế Website có phải chịu đánh thuế GTGT hay không? Dịch vụ thiết kế website có phải là dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng không ?
Thiết Kế Website có phải chịu đánh thuế GTGT hay không? Thuế suất là bao nhiêu phần trăm ?

ADC Việt Nam hay nhận được nhiều câu hỏi của các bạn kế toán mới bắt đầu làm việc tại các công ty chuyên thiết kế website, cung cấp phần mềm. Câu hỏi thường gặp nhất là “Đối với dịch vụ thiết kế website thì áp mức thuế suất bao nhiêu ?”

Dịch vụ thiết kế website có phải là dịch vụ chịu thuế GTGT không ?

Tính đến thời điểm Thông tư 219/2013/TT-BTC do Bộ Tài chính ban hành ngày 31/12/2014, thì thuế suất GTGT đối với lĩnh vực thiết kế website được quy định như sau: Căn cứ khoản 12 điều 4 thông tư 219/2013/TT-BTC có nêu: Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật.

Thiết Kế Website có phải chịu đánh thuế GTGT hay không?
Dịch vụ làm website có chịu áp mức thuế giá trị gia tăng không ? – Ảnh 01 tại ADC Việt Nam

Xem qua 2 văn bản sau giúp ta làm rõ nghĩa hơn quy định trên:

Nghị định 71/2007/NĐ-CP do Chính Phủ ban hành nghày 03/05/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật Công nghệ Thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin

Thông tư 09/2013/TT-BTTTT do Bộ thông tin và Truyền thông ban hành ngày 8/4/2013

Sản phẩm phần mềm là gì? Sản phẩm phần mềm là phần mềm và tài liệu kèm theo được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào, có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác khai thác, sử dụng.

Dịch vụ phần mềm là gì? Dịch vụ phần mềm là họat động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.

Vậy câu trả lời cho câu hỏi “Dịch vụ làm website có chịu áp mức thuế giá trị gia tăng không?” rơi vào nhóm nào?

Thiết kế website được đưa vào Nhóm phần mềm ứng dụng – Phần mềm quản trị, xử lý thông tin cho website!Dịch vụ thiết kế website có phải là dịch vụ chịu thuế GTGT không ? – Ảnh 02 tại ADC Việt Nam

Ngoài ra: Theo công văn số 22099/CT-HTr ngày 3/11/2005 của Cục Thuế thành phố Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế Website và căn cứ hosting (cho thuê máy chủ hoạt động Website), Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Hoạt động thiết kế Website là dịch vụ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Dịch vụ cho thuê máy chủ để hoạt động Website áp dụng thuế suất thuế GTGT là 10%.

Hiện nay,ngành dịch vụ phần mềm được miễn thuế,thiết kế website cũng là một dạng của nó nên được miễn thuế tuy nhiên chỉ được trong 4 năm đầu.Các ngành như cung cấp dịch vụ hosting,domain thì vẫn phải chịu thuế.

Do đó mức thuế đối với thiết kế website là 0% tuy nhiên nếu doanh nghiệp có cung cấp dịch vụ tên miền, máy chủ thì thuế vẫn là 10%.

Thiết Kế Website có phải chịu đánh thuế GTGT hay không? Quý khách có thể tham khảo để có thêm nhiều kênh thông tin hơn nữa trước khi quyết định xây dựng website cho đơn vị mình!

Kham khảo thêm:

1.Thuế GTGT là gì ?
Thuế giá trị gia tăng (GTGT) là thuế tính trên giá trị tăng thêm của hàng hoá, dịch vụ phát sinh trong quá trình từ sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.

2.Đối tượng chịu thuế GTGT
Hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam là đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng, trừ các đối tượng quy định tại Điều 5 của Luật này.

3.Người nộp thuế GTGT
Người nộp thuế giá trị gia tăng là tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là cơ sở kinh doanh) và tổ chức, cá nhân nhập khẩu hàng hóa chịu thuế giá trị gia tăng (sau đây gọi là người nhập khẩu).

4.Sản phẩm phần mềm là gì?
Sản phẩm phần mềm là phần mềm và tài liệu kèm theo được sản xuất và được thể hiện hay lưu trữ ở bất kỳ một dạng vật thể nào, có thể được mua bán hoặc chuyển giao cho đối tượng khác khai thác, sử dụng.

5.Dịch vụ phần mềm là gì? 
Dịch vụ phần mềm là họat động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm. Như thiết kế website, chỉnh sửa website, đào tạo thiết kế website, Dịch Vụ Seo … đều được xếp vào loại dịch vụ phần mềm.

6.Thiết kế website là gì?
Thiết kế website là việc tạo 1 định danh của bạn trên Internet, Website như 1 cửa hàng của bạn, nhưng khách hàng có thể đến từ toàn thế giới, mua hàng mà không cần trực tiếp đến cửa hàng của bạn.. Dịch Vụ Thiết Kế Website của LPTech dựa trên công nghệ mới nhất nguồn riêng được lập trình trên PHP7, HTML5, AngularJS, Bootstrap 4 Jquery , CSS3 và AMP cùng với PWA chuẩn seo.

Ngoài ra website còn giúp ích cho bạn nếu bạn là nhà bán hàng trực tuyến, thì bạn không cần phải tốn chi phí thuê mặt bằng hay thuê kho bãi nữa. Website môi trường internet giúp bạn có được một cửa hàng trực tuyến và vĩnh viễn. Internet rộng khắp toàn cầu nên bạn sẽ có được 1 lượng khác hàng khổng lồ nếu bạn Thiết Kế Website Bán Hàng Chuẩn SEO.

Dịch vụ thiết kế website có chịu thuế GTGT không?
Theo các văn bản Số: 71/2007/NĐ-CP và TT số: 09/2013/TT-BTTTT thì Dịch Vụ Thiết Kế Website không phải chịu thuế giá trị gia tăng (Tức là 0%).

Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư 219/2013/TT-BTC về thuế suất đối với lĩnh vực thiết kế website. Theo đó, căn cứ vào khoản 12 điều 4 thông tư 219/2013/TT-BTC có đề cập: “Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật”.

Theo thông tin trên thì ngành dịch vụ phần mềm được miễn thuế, thiết kế website là lĩnh vực trong dịch vụ phần mềm nên cũng không chịu thuế. Riêng các ngành như cung cấp hosting, domain thì vẫn phải chịu thuế bình thường.

Xem qua 2 văn bản sau giúp ta làm rõ nghĩa hơn quy định trên:

Nghị Định 71/2007/NĐ-CP do Chính phủ ban hành ngày 03/05/2007 quy định chi tiết và hướng dẫn thực hiện một số điều của Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin.

Thông Tư 09/2013/TT-BTTTT do Bộ Thông tin và Truyền thông ban hành vào ngày 08/04/2014

Dịch vụ thiết kế website có xuất hoá đơn không ?
Hiện nay LPTech khi thiết kế website hay sử dụng các dịch vụ khác tại LPTech, Khách hàng đều được xuất hoá đơn GTGT đầy đủ. Tuy nhiên, các dịch vụ như: Thiết kế website, Sửa chữa website, Dịch vụ SEO, Dịch vụ tối ưu tốc độ website … là loại dịch vụ phần mềm thuộc loại chịu thuế 0% VAT, cho nên khi xuất hoá đơn khách hàng cũng sẽ không được khấu trừ đầu ra cho doanh nghiệp.

Ngoài ra, Vì LPTech hạn chế chi phí thấp nhất cho quý khách nên khi khách hàng cần xuất hoá đơn LPTech sẽ phụ thu thêm 10% giá trị hợp đồng, chi phí này là chi phí phụ thu cho việc xuất hoá đơn, ngay cả khi dịch vụ của bạn đang sử dụng không chịu thuế GTGT.

Từ khóa:

thiết kế website có chịu thuế gtgt không
thiết kế website có chịu thuế gtgt
thiết kế website có phải chịu thuế gtgt không
dịch vụ thiết kế website có chịu thuế gtgt
thiết kế website không chịu thuế gtgt
dịch vụ thiết kế website có chịu thuế gtgt không
thiết kế web có chịu thuế không
thuế gtgt đối với dịch vụ thiết kế website

 

Bình chọn 5 sao và xem thêm các bài viết liên quan

Nhận phần quà dành riêng cho bạn

để lại email và duy sẽ gửi nó đến ban

Tham khảo các bài viết khác

Nhấn cái chuông nho nhỏ để nhận được thông báo mới nhất từ Duy nhé !

ĐĂNG KÝ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *